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Asanteni sana kwa kunikaribisha leo kuwa Mgeni Rasmi wenu wa 
mahafali ya darasa la saba mwaka huu. 
 
Nimefurahi kuja hapa shuleni na nimepewa heshima ya kuwa Mgeni 
Rasmi. 
 
Nimefurahi jinsi nilivyoona na nilivyosikia kuhusu shule hii yenu ya 
Nganyeni. 
 
Hasa nimefurahi kusikia kwamba walimu wanajitolea kufundisha 
Jumamosi na Jumapili – na matokeo yapo kwa sababu kutoka mwaka 
tisini na tisa, mlivyotaja, wanafunzi wengi wamefaulu mitihani ya darasa 
la saba. 
 
Wanafunzi wa darasa la saba mwaka huu, nyinyi mmemaliza sasa 
kusoma hapa. Baadhi yenu mtakuwa na nafasi ya pekee kusoma shule ya 
sekondari. Mkisoma sekondari kweli mna nafasi nzuri maisha yenu. 
Wengine mtakwenda kusoma shule ya ufundi, na pia mna nafasi kujenga 
ujuzi na utaalamu na kuweza kuajiriwa au kujiajiri. 
 
Lakini leo nafikiri hamna uhakika mtafanya nini kwa sababu bado 
hamjapata matokeo ya mitihani. Lakini bila shaka wengi, labda zaidi ya 
nusu, yenu mtabaki nyumbani bila kwenda kusoma popote. 
 
Nataka kuchukua nafasi kujaribu kusaidia nyinyi mtakaobaki nyumbani. 
 
Cha kwanza ni kuendelea na matumaini, na kuwa na utaratibu. Kila 
asubuhi mnapaswa kuamka na lengo la siku – kufanya kitu, bila kukaa 
hovyo hovyo. 
 
Ukiweza kulima utaweza kupata pesa na kuanza kujenga maishi yako. 
Ukiweza kupata ardhi kidogo – hata mita tano kwa tatu kwa mfano – 
ukiotesha mboga za majani, na ukimwagilia kila siku na ukipalilia – 
baada ya wiki au mwezi utakuwa tayari kuuza mboga zako. Kazana tu, na 
utapata faida. 
 
Si vibaya kujitoloea – siku ya wananchi kujenga taifa – kama huna kazi 
nyingine – nenda tu. Watu wakifahamu una hamu ya kufanya kazi na 
kwamba unafanya kazi kwa bidii – utatambuliwa an utajulikana. Halafu 



unaweza kupewa kazi ya kulipwa. Ukijificha nyumbani bila malengo nani 
atakufahamu kuweza kukusaidia? 
 
Kwa hiyo naomba kila mmoja kutokusahau nidhamu ya shule – ya 
kuamka mapema asubuhu na kufanya kazi mpaka masaa ya mchana. 
Endelea pia kusoma – tafuta magazeti na vitabu, na pia sikiliza redio 
kufahamu habari za dunia.  
 
Msikate tamaa mkikosa nafasi kwenda kusoma sekondari au shule ya 
ufundi, bado unaweza kujenga maisha mazuri, lakini itabidi wewe 
kufanya kazi na kuwa na lengo la kujenga jina lako kwa wote kutambua 
wewe ni mzuri, na ni mshindi, na pia ni mwaminifu. 
 
Nawatakieni kila la heri. 
 
Basi sasa, nyinyi mnaobaki shuleni – walimu na wanafunzi. Nimesikitika 
kusikia kuhusu matatizo ya ofisi ya walimu, choo cha walimu na hali ya 
majengo kwa ujumla. 
 
Sitaweza kusaidia chochote mapema, kwa sababu tuna utaratibu na 
mipango kwa mwaka huu na ujao. Lakini nimeshapokea maombi na 
nitajitahidi kusaidia na kuondoa shida ya _____________________ 
 
Lakini sio kesho, inaweza kuchukua muda kidogo. 
 
Nimeshasema vya kutosha. Asenteni tena kwa kunikaribisha hapa leo. 


