
Nimefurahi kuwa hapa leo. Sijawahi kufika hapa Mseroe ingawa kikundi 
cha Wazungu chini ya Village Education Project (Kilimanjaro) kilikuja 
kufanya kazi. 
 
Leo ni nafasi kuwatakia wanafunzi wa darasa la saba kila la heri. Kila la 
heri kwa mitihani wiki ya kesho kutwa, na pia kila la heri kwa maisha 
yao ya baadaye. 
 
Nataka kuchukua nafasi kuongea juu ya vikundi vinne. Cha kwanza kuna 
wanafunzi ambao wanafahamu au wanaotegemea kwenda sekondari; cha 
pili kuna wao wanaotegemea kwenda kusoma ufundi; cha tatu kuna wao 
ambao inawezekana watabaki nyumbani; na cha mwisho kuna wazazi wa 
hawa wa darasa la saba. 
 
Nyinyi mtakaokwenda kusoma sekondari, au mtakaotegemea kwenda 
sekondari mtakuwa na bahati kuweza kuendelea na elimu yenu. Lakini 
fahamu, ukipata nafasi, kuna wanafunzi kumi ambao hawajapata nafasi. 
Siku hizi kwa kila nafasi kuna sio chini wanafunzi kumi na mmoja 
kushindania nafasi ile. Ukipata nafasi utakuwa na madaraka kusoma kwa 
bidii – vinginevyo umenyima wenzako kumi nafasi kusoma na 
umepoteza nafasi ile. 
 
Nyinyi ambao hamtakwenda sekondari lakini mtakwenda shule ya 
ufundi, pia mtakuwa na bahati kuweza kuendelea na elimu yenu, hata 
kama ni elimu kupata ufundi maalum na sio elimu ya kitabuni. Mkisoma 
vizuri na kujitahidi mnaweza kushinda vyema na mwisho mtaweza 
kuanza na maisha mazuri na kupanga mnavyotaka. 
 
Kwa hiyo, nyinyi mtakaoendelea kusoma shuleni hamtakosa maisha 
mazuri mkifanya kazi kubwa. Kwa hiyo ni juu yenu – fanyeni kazi kwa 
bidii na kupata matokeo 
     Au chezeni na kupotea kila kitu. 
 
Nyinyi mtakaobaki nyumbani – kwa sababu hamtapata nafasi sekondari 
au ufundi au kwa sababu wazazi, kwa sababu yoyote, hawatakupelekeni 
shuleni – nyinyi mtaweza kupata shida, lakini nakuombeni kutokukata 
tamaa. 
 
Muhimu ni kujenga utaratibu na kufanya kazi – msikae ovyo. Ukiweza 
kupata shamba – hata dogo kabisa – bado utaweza, kwa mfano, kulima 
mboga (nyanya, michicha) chochote, au kufuga kuku. Ukifanya hivyo 
utaweza kupata pesa – na ukilimbikiza pesa mwisho utakuwa na mfuko. 
 



Mfuku huu labda hautaweza kulipa ada ya shule, lakini – niamini – 
ukionekana kujisaidia hivyo kuna watu watakaokusaidia. Ukionyesha 
lengo lenye nguvu kusoma mpaka umepata mfuko wako wa pesa, utapata 
msaada. Usikate tamaa. 
 
Pia sio kulimbikiza pesa tu, lakini kuhifadhi jina lako na kujenga jina 
lako. Watu watakufahamu. 
 
Wakisikia jina la Rehema – Oh, yule mvivu, mkorofi anayekaa baa pale 
chini – je, watakuwa tayari kumsaidia? Hapana. 
 
Lakini kama jina la Rehema ni – yule, msichana msafi anayelima kila 
siku na anayeuza mayai yake na pia sio yeye ambaye alisaidia kubeba 
mawe kujenga kanisa jipya? – Je, watakuwa tayari kumsaidia? Nafikiri 
watakuwa tayari. 
 
Fahamu kwamba baada ya kumaliza shule ya msingi ni juu ya kila mmoja 
kujenga maisha na kujenga jina lake. 
 
Mwisho, naingia hiki kikundi cha nne, wazazi. 
 
Kila mzazi tangu huyu mtoto alizaliwa, umefahamu, umejua, atafika 
hatua hii. Umejua atakuwa na miaka kumi na mitatu au kumi na minne, 
na kumaliza kusoma shule ya msingi na kutegemea kuendelea kusoma. 
Kwa hiyo kila mzazi – umekuwa na miaka kumi na mitatu kupanga. 
 
Kama hujapanga, na mtoto wako atakuwa mmoja kubaki nyumbani 
nafikiri unapaswa kujiuliza kwa nini uliamua kuwa na mtoto. 
 
Mtoto kuachwa mwenye miaka kumi na mitatu au kumi na minne ni kitu 
cha aibu. 
Baada ya kumaliza kusoma shule ya msingi kila mtoto yupo njia panda ya 
maisha yake. 
 
Anahitaji uongozi kuweza kuchagua njia nzuri, kufuata njia ile na 
kutokupotea njia. Hizi sana sana ni kazi za wazazi. Mtoto kuambiwa 
hakuna pesa kwa elimu yake sasa, hakuna mpango wa kupata kazi, kuna 
kukaa nyumbani tu, ni kumdharau kweli. Mtoto anastahili kuthaminiwa. 
Mwenye miaka kumi na mitatu au minne tu hajapata nafasi ya kujua 
maisha yake yatakavyokuwa, na bila kujua maisha yake yatakavyokuwa, 
je atakuwa na msaada gani kwa wazazi wake sasa au baadaye? 
 



Kwa hiyo nawaombeni wazazi kufanya bidii kwa njia yoyote kuendelea 
kuelimisha watoto. Mimi nilisomeshwa tangu nilikuwa na miaka mitano 
mpaka nlikuwa na miaka ishirini na tatu,  miaka kumi na minane ya 
elimu. Hata baada ya hii nimesoma kozi fupi tatu. Elimu haina mwisho – 
naomba kila mmoja hapa leo kutokufikiri kumaliza darasa la saba ni 
kumaliza kupata elimu. Ni msingi tu, na bado mna maisha ya kujenga. 
 
Wanafunzi wa darasa la saba nawatakieni kila la heri kwa mitihani na 
kwa maisha ya baadaye, natumaini mtakumbuka Mseroe kuwa mahali 
pazuri mlipopata elimu ya msingi. 
 
Asanteni 


